![](https://i2.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/06/A2E0760C-F0A8-4447-9508-9FBD0005CFAB.jpeg?fit=800%2C534)
คู่หูนักบิดดาวรุ่ง “ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม” แจ้งเกิดอย่างเต็มตัวในศึกดาวรุ่งชิงแชมป์ยุโรป รายการ Yamaha R3 bLU cRU European Cup 2023 หลังทะยานคว้าโพเดียมจากสนาม 3 และท็อปไฟว์เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ที่ มิซาโน เวิลด์ เซอร์กิต มาร์โก ซิมอนเซลลี่ ประเทศอิตาลี ตอกย้ำแนวทางพัฒนานักแข่งเยาวชนสู่เรซระดับโลกภายใต้โครงการ “ยามาฮ่า โร้ด ทู เดอะ เวิลด์ คลาส”
![](https://i0.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/06/1CC976A1-CB1D-4C0F-B497-5F7C0142389C.jpeg?resize=534%2C800)
การแข่งขันรถจักรยานยนต์ทางเรียบดาวรุ่งชิงแชมป์ยุโรป รายการ Yamaha R3 bLU cRU European Cup 2023 สนาม 3 ดวลความเร็ว 2 เรซเมื่อวันเสาร์ที่ 3 มิถุนายนที่ผ่านมา ที่สังเวียนระดับโลกอย่าง มิซาโน เวิลด์ เซอร์กิต มาร์โก ซิมอนเซลลี่ ประเทศอิตาลี
![](https://i0.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/06/CF838F13-18F4-49BF-AADB-4E555FD24128.jpeg?resize=800%2C534)
“ไอเดีย” กฤตภัทร เขื่อนคำ ยอดนักบิดดาวรุ่งชาวไทยเจ้าของหมายเลข 32 จาก ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม ภายใต้โครงการ “ยามาฮ่า โร้ด ทู เดอะ เวิลด์ คลาส” ออกตัวจากกริดที่ 7 ในเรซแรก ก่อนทะยานขึ้นไปเข้าป้ายเป็นคันแรก ทว่าจากการหลุดแทร็กลิมิตในรอบสุดท้าย ส่งผลให้โดนปรับมาเป็นอันดับ 2 ด้วยเวลาตามหลังผู้ชนะอย่าง เอมิเลียโน เออร์โคลานี ดาวรุ่งชาวอิตาเลียนเพียง 0.006 วินาที ส่วนทีมเมทอย่าง “เอิร์ธ” ธุรกิจ บัวผา หมายเลข 57 ซิวอันดับ 13 ตามหลัง 25.081 วินาที
![](https://i1.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/06/A190456E-4894-40D8-BFE5-C2D06876A64D.jpeg?resize=800%2C534)
ส่วนเกมในเรซ 2 “ไอเดีย” กฤตภัทร ยกระดับความเร็วขึ้นอย่างมาก โดยสามารถไต่ขึ้นไปไล่บดกับกลุ่มนำได้อย่างสุดมัน ก่อนบิดคว้าอันดับ 5 ด้วยเวลาตามหลังผู้ชนะชาวอินโดนีเซียอย่าง อัลดี้ มาเฮนดร้า เพียง 0.688 วินาทีเท่านั้น ขณะที่ “เอิร์ธ” ธุรกิจ ไต่ขึ้นมาเกาะกลุ่มหน้าได้ ก่อนบิดคว้าอันดับ 11 ตามหลัง 1.966 วินาทีเท่านั้น
![](https://i2.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/06/AD0CBFB4-FB9F-430B-983F-09D58B278087.jpeg?resize=800%2C534)
นายวีรพงษ์ ธนากิจจานนท์ ผู้อำนวยการทีม ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม เปิดเผยว่า “นี่คือปีที่ 2 ของเราในการส่งนักบิดเยาวชนเข้าร่วมแข่งขันในรายการ Yamaha R3 bLU cRU European Cup ภายใต้โครงการ ‘ยามาฮ่า โร้ด ทู เดอะ เวิลด์ คลาส’ ซึ่งถือว่านักบิดอย่าง ไอเดีย-กฤตภัทร ยกระดับขึ้นอย่างรวดเร็ว เขาแสดงให้เห็นในสนามว่าไต่ขึ้นไปสู้กับดาวรุ่งแถวหน้าจากทั่วโลกได้ นั่นคือสิ่งที่เราพอใจมากกับพัฒนาการดังกล่าว ขณะที่ “เอิร์ธ” ธุรกิจ แข่งขันเป็นปีแรก แต่ก็ปรับตัวได้เร็วมาก ถือเป็นสัญญาณที่ดีในการพัฒนานักบิดดาวรุ่งของ ยามาฮ่า ในอนาคต”
![](https://i0.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/06/71FE8B9D-4981-4B3F-A30C-E9A7F92A75AE.jpeg?resize=800%2C534)
ผ่านการแข่งขัน 3 สนามแรกในปี 2023 “ไอเดีย-กฤตภัทร” ขยับรั้งอันดับ 6 บนตารางแชมเปียนชิพ มีทั้งสิ้น 73 คะแนน ส่วน “เอิร์ธ” ธุรกิจ รั้งอันดับ 13 มี 22 คะแนน
![](https://i1.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/06/E4A49896-444B-4AF4-ADF2-95923596BF64.jpeg?resize=800%2C534)
โดยสนามถัดไปจะมีขึ้นระหว่างวันที่ 30 มิถุนายน-2 กรกฎาคมนี้ ที่ โดนิงตัน พาร์ค เซอร์กิต สหราชอาณาจักร ติดตามความเคลื่อนไหวนักแข่ง ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม ได้ทาง Facebook : Yamaha Thailand Racing Team