![](https://i2.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2022/12/18F3BE5A-B689-4665-B5EC-F6037421209F.jpeg?fit=2400%2C1600)
มร.ทัตสึยะ โนซากิ ประธานกรรมการบริหาร นายพงศธร เอื้อมงคลชัย รองประธานกรรมการบริหาร พร้อมคณะผู้บริหารระดับสูง บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด ร่วมส่งมอบรถจักรยานยนต์ YAMAHA Belle 80 ให้กับ ดร.พรเทพ พรประภา กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท สยามกลการ จำกัด เพื่อจัดเก็บเข้าสู่พิพิธภัณฑ์ยามาฮ่า Hall of Fame
![](https://i1.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2022/12/91677863-F99A-437E-B03E-E3D74AC77C76-1024x683.jpeg?resize=800%2C534)
![](https://i2.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2022/12/E91F5292-9CE6-4AEC-80BB-FC47480AC910.jpeg?resize=800%2C534)
สำหรับ YAMAHA Belle 80 ได้รับการพัฒนามาจาก YAMAHA Y80 ถือเป็นต้นกำเนิดของรถจักรยานยนต์แบบสปอร์ตโมเพ็ดรุ่นแรกในประเทศไทย และได้รับความนิยมเป็นอย่างมากโดยวางจำหน่ายในประเทศไทยเมื่อปี พ.ศ.2521 โดยมาพร้อมเครื่องยนต์ 2 จังหวะ ขนาด 79 ซีซี. ลูกสูบเดี่ยว เกียร์แบบสปอร์ต 3 เกียร์ ระบายความร้อนด้วยอากาศ จ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยระบบคาบูเรเตอร์ โดยเพิ่มกล่องเก็บเชื้อเพลิงไว้ที่รีดวาล์วด้วยระบบ YEIS ซึ่งเป็นที่ 1 ในเรื่องของเทคโนโลยีในสมัยนั้น
![](https://i0.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2022/12/CE717639-9B29-438F-9CEA-05ADF1448A13.jpeg?resize=800%2C534)
![](https://i1.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2022/12/F3C76125-6750-4BFB-8D95-EF248F65BF57-1024x683.jpeg?resize=800%2C534)
![](https://i2.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2022/12/05FCD2B9-67D2-4791-BFD4-E6B81203E164-1024x683.jpeg?resize=800%2C534)
โดยการส่งมอบรถจักรยานยนต์ YAMAHA Belle ในครั้งนี้มีขึ้น ณ TWO YAMAHA, ONE PASSION Corner อาคารสำนักงาน บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด ถ.เทพรัตน จ.สมุทรปราการ เมื่อเร็วๆ นี้