![](https://i0.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/03/DB33226C-C1AB-4D13-BE54-2E861228C94B.jpeg?fit=2048%2C1365)
กิจกรรม CUB House Fun Day เป็นกิจกรรมที่สะท้อน Lifestyle ของชีวิตการใช้รถจักรยานยนต์ให้สนุกไปกับทุกสถานที่ที่ไป เปิดมุมมอง Lifestyle ของการใช้ชีวิตที่สนุกไปกับการขับขี่รถจักรยานยนต์ ผสานความเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของรถจักรยานยนต์ Honda ที่ไม่มีใครเหมือน นอกจากนั้นกิจกรรม CUB House Fun Day ยังเป็นกิจกรรมที่รวมเอาคนที่มีวัฒนธรรมความชื่นชอบในสิ่งเดียวกันมาพบปะ พูดคุย และแลกเปลี่ยนประสบการณ์ต่างๆ โดยสถานที่นัดพบนั้นจะหมุนเวียนเปลี่ยนไป ซึ่งในวันนี้เรามีนัดกันที่ Coffee & Shabu Camp
![](https://i2.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/03/D6E79990-649C-498D-B207-0415ECBACEB8.jpeg?resize=800%2C534)
![](https://i2.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/03/9E22D40D-B37C-4919-B264-F3A0D56E8238.jpeg?resize=800%2C534)
หลังจากเดินทางมาถึง… สถานที่นั้นดูแปลกตาเพราะเพิ่งมาเป็นครั้งแรกแต่บรรยากาศของผู้คนกลับเป็นสิ่งที่คุ้นเคย หลังจากทักทายกับสมาชิกท่านอื่นๆ พอหายคิดถึง เราก็เข้าสู่การบรีฟเส้นทางในการขับขี่ในวันนี้จากทีมงาน “ไทยฮอนด้า” จากนั้นจึงมีการแบ่งกลุ่มการขับขี่กัน โดยจะแบ่งการขับขี่เป็น 3 รอบด้วยกัน ซึ่งในวันนี้มีรถจักรยานยนต์ Honda Monkey และ Honda CT125 มาให้เราสลับสับเปลี่ยนกันได้ขับขี่ตลอดทั้งทริป ซึ่งหลังจากนั่งจิบกาแฟและชิมอาหารไปได้สักพักก็ถึงรอบของเรา โดยเราจะเปิดทริปด้วยเจ้า Honda Monkey ตัวจี๊ด ซึ่งจะใช้ระยะทางประมาณ 14 กิโลเมตร ต่อการขับขี่หนึ่งรอบ
![](https://i1.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/03/D967A91D-88F7-45E0-A135-C60BF2596945.jpeg?resize=800%2C534)
![](https://i2.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/03/31167052-81E9-44A6-AC70-6EF96AD8CE38.jpeg?resize=800%2C534)
สำหรับเจ้าลิงบ้าพลัง Honda Monkey คันนี้ ในรอบต้นนั้นกดเป็นมาๆ แถมยังให้ความคล่องตัวสำหรับการซอกซอนเข้าไปตามช่องทางเล็กๆ และเมื่ออยู่บนถนนหลักก็สามารถใช้ความเร็วได้อย่างไม่แพ้ใครเลยทีเดียว อีกทั้งยังเป็นที่สนใจของผู้คนรอบข้างที่ต่างเหลียวมองกันเป็นตาเดียว นับเป็นเอกลักษณ์ที่โดดเด่นของเจ้า Honda Monkey คันนี้
ในรอบต่อมา…หลังจากได้เปลี่ยนมาขึ้นคล่อม Honda CT125 ที่มีเชื้อสายของรถตระกลู C แต่ก็ถูกอัพให้มีกลิ่นอายความเป็น “ออฟโรด” ทำให้การขับขี่ดูจะสบายๆ แต่ก็ยังให้ความดีดมาด้วยในยามที่เรากดคันเร่งผ่านเส้นทางขรุขระ แม้ว่าเจ้า Honda CT125 จะไม่ได้คล่องตัวเท่ากับ Honda Monkey แต่เพราะความสบายของการขับขี่ก็ทำให้ก็เพียงพอที่จะใช้เดินทางได้ทั้งในเมืองและทริปทางไกลได้อย่างสนุกแน่นอน
![](https://i0.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/03/4B1EF4C6-5EA8-44BF-8160-9FD72C533A8F.jpeg?resize=800%2C534)
หลังจากจบทริป… Honda Monkey และ Honda CT125 ทำให้เราได้ประทับใจกับการแสดงถึงพลังในตัวออกมาได้อย่างทันใจเมื่อเราต้องการ และให้อารมณ์สุขุมคุมอยู่เมื่อเจอกับสภาวะที่ต้องเลี้ยงคันเร่งและใช้ความเร็วต่ำ ซึ่งแม้ว่าเจ้า Honda CT125 ในทริปนี้จะไม่ค่อยได้ลุยทางโหด แต่บางสถานการณ์ก็แสดงให้เราเห็นว่าเส้นทางโหดนั้นมัน “เอาอยู่” ต้องขอขอบคุณทาง “ไทยฮอนด้า” และ CUB House ที่ให้เราได้มาสนุกสุดมันส์กันแบบ Fun Day …One Day Trip
![](https://i2.wp.com/www.therunmagazine.com/wp-content/uploads/2023/03/CD668AEC-1491-4959-A798-2F8276B0D372.jpeg?resize=800%2C534)